SaDecFriends
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
SaDecFriends

I Love SaDec

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Khi thiếu nữ làm bạn với khói thuốc

Go down 
Tác giảThông điệp
Administrators
Trung học cơ sở
Trung học cơ sở
Administrators

Nam
Họ & tên thật : Đỗ Minh Trí
Trường - Niên khoá : THPT SaĐéc - 2006/2009

Khi thiếu nữ làm bạn với khói thuốc Empty
Bài gửiTiêu đề: Khi thiếu nữ làm bạn với khói thuốc   Khi thiếu nữ làm bạn với khói thuốc EmptyTue Jun 10, 2008 8:13 am

(Dân trí) - Cầm điếu thuốc trên tay, H. vừa nói chuyện vừa nhả khói. Từ dáng ngồi, cách rít đến gạt tàn thuốc đều toát lên một vẻ phong trần. H chậm rãi kể về cuộc sống của mình…

Là con gái rượu trong một gia đình khá giả ở phố Triệu Việt Vương nên H rất được cưng chiều. Bố H đã từng sống ở Châu Âu khá lâu nên tư tưởng nuôi con, dạy dỗ con rất thoáng. Từ nhỏ, H đã sớm “hiểu chuyện” và chững chạc hơn các bạn cùng tuổi. Nhưng được làm tiểu thư, sống trong một gia đình giàu có không phải đã là hạnh phúc.

Bố mẹ H thường xuyên cãi vã nhau, từ chuyện nhỏ đến chuyện lớn. Hồi đầu, bố mẹ còn tránh không để cho H biết nhưng rồi dần dần, hai người to tiếng ngay cả trên bàn ăn, ngay trước mặt H. Mỗi lần gia đình có chuyện buồn, H lại đi chơi cùng nhóm bạn và cả mấy cậu con trai ít tuổi hơn. Cũng vì tò mò khi nhìn thấy mấy đứa hút thuốc nên H đã xin hút thử, “chỉ cần chị liếc mắt một cái là các em xòe bao cho chị rút bao nhiêu tùy thích” và H đã làm quen vớí thuốc lá từ những ngày đầu học cấp 3.
Vậy là mang tiếng là đàn chị trong nhóm, nhưng H lại được các em trai “dạy” lại khoản này. Mới “chập chững” tập hút thuốc, nhưng H đã “chịu chơi” và dùng luôn Vina, “mùi Vina lúc đầu khó chịu lắm, vừa khét vừa hôi”. Lúc mới tập hút, H chỉ biết lấy khói vào trong miệng và nhả ra “cho có dáng” chứ chưa biết nuốt vào trong phổi như thế nào. “Hút xong mình cảm thấy dễ chịu hơn, cảm giác lấy lại được bình tĩnh để vượt qua khoảnh khắc mệt mỏi, chán chường đó”.

Khi thiếu nữ làm bạn với khói thuốc Nuhutthuoc-1
Đừng nhấn chìm tuổi trẻ của bạn trong khói thuốc

Một thời gian sau, khi H đã quá quen với những màn cãi vã của bố mẹ, không còn cảm giác hụt hẫng như hồi đầu, cô cũng không tìm đến khói thuốc. Nhưng hình như đã bén với thuốc lá rồi thì khó lòng dứt ra được. Chuyện tình cảm không tốt với bạn trai một lần nữa kéo H đi tìm hơi thuốc. Và lần “nhờ vả” này thì H đã biết hút đúng kiểu hơn, chuyên nghiệp hơn. Mỗi điếu thuốc được châm là bắt đầu cho một “dây chuyền” các thao tác rít vào phổi, nhả khói và cảm giác luồng khói thuốc “chạy” từ trong người lên đến đỉnh đầu.

H. thừa hiểu “hút thuốc lá có hại cho sức khỏe” mặc dù cô không thể kể tường tận các bệnh mà thuốc lá đóng vai trò thủ phạm nhưng “mình biết con gái hút nhiều có thể bị vô sinh hoặc ảnh hưởng đến da dẻ, dễ nổi mụn và mau lão hóa”. Nên H đã chuyển “gu” từ Vina sang Esse hay Capri “con nhà lành”. Một bao Esse có giá 14 nghìn đồng, còn Capri là 25 nghìn/bao. Nếu không nghiện thì một bao thuốc cũng chả tốn kém gì, chỉ bằng một cốc trà chân trâu.

Cứ mỗi lần gặp chuyện buồn, bực mình, H có thể một ngày “chơi” một bao luôn, nếu không thì “cũng chẳng đốt nhiều làm gì, một tuần may ra hết một bao, mình không phải dạng nghiện nên cũng chả phụ thuộc vào nó”. Khi đi chơi cùng cả nhóm bạn, H cũng không thích rút thuốc ra hút vì biết dù gì thì mọi người, nhất là các bạn nam đều không thích nhìn con gái phì phèo thuốc lá. “Mình chỉ coi khói thuốc như một công cụ để xả stress, không hơn không kém, cũng chả phải ra vẻ hay thể hiện gì, tất cả chỉ đều tùy vào cảm xúc thôi".

Không giống các bạn nữ trẻ bây giờ làm thân với thuốc lá để thể hiện vẻ sành điệu hay chứng tỏ “ta đây là dân chơi” thì H có một cái nhìn rất nghiêm túc và khá chững chạc về việc sử dụng thuốc lá. Với H, khi rơi vào những ngày tháng đau buồn chuyện tình cảm, chuyện gia đình, bế tắc và mất phương hướng thì “thuốc lá có thể cầm được nước mắt.”

Nhưng H cũng có những phút nhìn lại mình “20 tuổi, có thể bạn chìm đắm cùng khói thuốc và cảm thấy hạnh phúc, nhưng 25 năm sau, có thể sẽ là đau đớn và khổ sở. Mình cũng muốn có một gia đình hạnh phúc, những đứa con khỏe mạnh, nên mình chắc chắc sẽ sớm từ bỏ thuốc lá”. Nhiều lần nhìn bố ho khi hút xong điếu thuốc H cũng cảm thấy chạnh lòng, ép bố bỏ thuốc, bố đùa bảo “gì chứ bỏ thuốc lá là dễ nhất trên đời, bố bỏ 200 lần rồi”. Lúc này, H mới thấy mình thật ngốc nghếch và sai lầm.

Gần 3 năm dính vào khói thuốc, khóe mắt H đã nhiều nếp nhăn và làn da trắng hồng như tấm ảnh lớp 12 đã không còn. H châm điếu thuốc thứ 2 nói tiếp “Chỉ sợ hút thành quen thôi, chứ đi đâu có ai mời mình cũng không nhận. Thời gian hút liên tục, mình mệt mỏi lắm, trong ng ười uể oải, họng đau nên giọng nói cứ khò khè. Mấy đứa bạn còn tránh không nói chuyện vì kêu miệng và người mình toàn mùi hôi của thuốc lá, đã thế thỉnh thoảng lại phải chạy đi nhổ đờm. Mình lúc đó thật thảm hại”. Bây giờ, nếu muốn giữ gìn sức khỏe, tuổi trẻ của mình, H phải kiên quyết chia tay với thuốc lá.

Có rất nhiều cách để bạn có thể từ bỏ nó. “Cho dù không có bạn thân, không có ai chia sẻ thì mình đã có cách để “chiến đấu”. Đi dạo, shopping hay thậm chí chỉ là ngồi một mình nhâm nhi tách cà phê, nghe một bản nhạc… tốt hơn nhiều một điếu thuốc”, H chia sẻ và tin rằng mình sẽ làm được, và các bạn hãy tin rằng các bạn cũng sẽ là người chiến thắng!

Ly Vũ

Khi thiếu nữ làm bạn với khói thuốc
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» MÂU THUẪN CÓ CHĂNG GIỮA CHA MẸ VÀ CON CÁI?
» 12 Thủ thuật cho Windows XP
» Thiết kế Web
» -- Thủ thuật WinXP --
» Thủ thuật tăng tốc cho Windows