SaDecFriends
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
SaDecFriends

I Love SaDec

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

MÓN QUÀ ĐÊM TRUNG THU

Go down 
Tác giảThông điệp
hoang_pgdsadec
Bé đi nhà trẻ
Bé đi nhà trẻ

Nam

MÓN QUÀ ĐÊM TRUNG THU Empty
Bài gửiTiêu đề: MÓN QUÀ ĐÊM TRUNG THU   MÓN QUÀ ĐÊM TRUNG THU EmptyMon Sep 12, 2011 8:40 pm

MÓN QUÀ ĐÊM TRUNG THU

Trong tiết trời dịu mát, ánh trăng lung linh của đêm rằm tháng 8, tôi chở vợ và đứa con trai hơn 2 tuổi đi vui trung thu trong cái thị xã nhỏ bé của vùng Tây Nam Bộ.
Sau khi chạy vòng quanh thị xã, chúng tôi ghé vào khu vui chơi thiếu nhi lớn nhất trong thị xã, hôm nay không khí khu vui chơi có phần tấp nập hơn mọi ngày; vì là ngày chủ nhật và cũng là ngày trung thu nên các ông bố - bà mẹ đưa con đến để chúng vui chơi. Nhìn vào những đứa trẻ - cũng như con tôi, tôi nhận ra vẻ mặt thích thú của các em trong niềm vui được cha mẹ cho tham gia các trò chơi, chẳng những thế tôi còn bắt gặp các em thiếu niên nam có – nữ có cũng tham gia vui chơi nơi công viên này,…một không khí vui tươi và an lành của đêm trung thu.
Ngồi uống nước ở một góc nhỏ trong công viên, tình cờ tôi nhận thấy có 4-5 em thiếu nhi độ chừng lớp 3 đến lớp 5 đang ngồi trên những chiếc xe đạp cũ và bàn bạc một chuyện gì đó, lát sau một bé gái trong nhóm nói to : “Vậy bây giờ nhiệm vụ ai nấy làm nghe mấy bạn!”. Bỏ qua những hình ảnh và âm thanh ấy tôi tiếp tục nói chuyện với con tôi, khoảng 2 phút sau có một bé trai dẫn chiếc xe đạp của mình đến bàn nước của tôi ngồi , đưa ra 2 chiếc kẹo từ bàn tay bé xíu của mình và nói : “Cô chú cho con tặng em bé quà trung thu”. Thật bất ngờ với hành động của em, vợ tôi giơ tay đón nhận hai chiếc kẹo từ tay em và cám ơn em, em nói với chúng tôi : “Tết Trung thu tụi con không có gì nhiều tặng cho mấy em nhỏ nên hùng tiền lại để mua chút kẹo làm quà trung thu cho các em”. Tôi hỏi thăm em và biết các em học cùng lớp ở một trường tiểu học nhỏ trong thị xã, thay vì dùng tiền để tham gia các trò chơi nhưng các em lại bàn với nhau hùng tiền lại mua quà tặng cho các em bé như vậy thì vui hơn. Em chào chúng tôi và tiếp tục chạy xe đi tìm những em bé khác để làm tiếp nhiệm vụ của mình là phân phát quà cho các em bé.
Sự việc chỉ diễn ra chưa tới 5 phút, nhìn hình ảnh của em và các bạn ra đi phát quà đã để lại cho tôi một hình ảnh đẹp về tình người. Tôi còn nhớ, cách đây 6 tháng, sau sự cố động đất và sóng thần ở Nhật Bản, báo chí và phương tiện thông tin đại chúng có đưa hình ảnh một em bé đã mang phần bánh của người cảnh sát tặng em đến bên bàn nhân viên phân phát thức ăn sau đó quay trở lại xếp hàng để chờ đến lược mình với lý do “Cháu nghĩ còn có người khác đói hơn cháu”.
Bạn thấy đấy, những bài học về tình người đôi khi không cần tìm đâu xa xôi nhưng chính trong cuộc sống chúng ta; và quý hơn nữa nó lại xuất phát từ chính các em thiếu nhi - ở tuổi ăn chưa no, lo chưa tới nhưng các em đã biết chia sẽ cho những người khác, những người xa lạ chưa một lần gặp mặt. Cùng độ tuổi các em, có được bao nhiêu em hành động và suy nghĩ như các em, các em có quyền dùng tiền của cha mẹ cho để vui chơi theo sở thích của riêng mình nhưng các em đã chọn quyền được chia sẽ yêu thương với đồng loại của mình.
Đã bao nhiêu năm tôi đón Trung Thu với bạn bè, vời gia đình, với người thân, nhưng đêm Trung Thu năm nay tôi thật sự hạnh phúc và xúc động vì món quà của bé trai tặng con tôi và em cũng đã dành cho vợ chồng tôi cũng như bản thân tôi món quà tình người thật ý nghĩa. Tôi chợt nhớ một câu ngạn ngữ nổi tiếng “Không ai nghèo đến nỗi không có gì tặng cho người khác và cũng không ai giàu đến nỗi không đón nhận những gì từ người khác trao tặng”.
Ngày 11 tháng 9 năm 2011
(Đêm 14 tháng 8 năm Tân Mão)
NGƯỜI VIẾT

CHUNG THANH HOÀNG

MÓN QUÀ ĐÊM TRUNG THU
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Tiểu Sử Các Người Nữ đẹp Trung Quốc
» Truong trung hoc pho thong Sadec.....